Bạn gọi Trần Đức Long ở thị xã Thới Bình, thị trấn Thới Bình, tỉnh giấc Cà Mau, hỏi: Đề nghị tòa soạn cho biết trách nhiệm của fan tiếp công dân được quy định như thế nào?


Công tác tiếp công dân định kỳ phần lớn chưa đảm bảo an toàn quy định

Các hành vi nào bị nghiêm cấm trong công tác làm việc tiếp công dân?


Trả lời: Theo Điều 8 Luật Tiếp công dân, trách nhiệm của tín đồ tiếp công dân được điều khoản như sau:

1. Lúc tiếp công dân, người tiếp công dân phải đảm bảo an toàn trang phục chỉnh tề, gồm đeo thẻ công chức, viên chức hoặc phù hiệu theo quy định.

Bạn đang xem: Trách nhiệm của công dân

2. Yêu cầu tín đồ đến năng khiếu nại, tố cáo, loài kiến nghị, phản ánh nêu rõ họ tên, showroom hoặc xuất trình sách vở tùy thân, giấy ủy quyền (nếu có); có đơn hoặc trình bày ví dụ nội dung năng khiếu nại, tố cáo, loài kiến nghị, làm phản ánh; cung cấp thông tin, tài liệu cần thiết cho bài toán tiếp nhận, thụ lý vụ việc.

*
*
*
*
Ban tiếp công dân huyện An Biên, Kiên Giang tiếp hộ gia đình trên địa phận huyện. (Ảnh: TTXVN). 

3. Tất cả thái độ đúng mực, tôn kính công dân, lắng nghe, tiếp nhận đơn năng khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh hoặc ghi chép đầy đủ, chính xác nội dung mà tín đồ đến khiếu nại, tố cáo, con kiến nghị, phản ánh trình bày.

4. Giải thích, phía dẫn cho tất cả những người đến khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, đề đạt chấp hành công ty trương, con đường lối, thiết yếu sách, pháp luật, kết luận, quyết định giải quyết và xử lý đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan tất cả thẩm quyền; phía dẫn bạn khiếu nại, tố cáo, loài kiến nghị, phản ánh đến đúng phòng ban hoặc người dân có thẩm quyền giải quyết.

5. Trực tiếp xử trí hoặc phân loại, chuyển đơn, trình người có thẩm quyền giải pháp xử lý khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, bội nghịch ánh; thông báo tác dụng xử lý năng khiếu nại, tố cáo, loài kiến nghị, làm phản ánh đến công dân.

6. Yêu cầu người phạm luật nội quy địa điểm tiếp công dân chấm dứt hành vi vi phạm; trong trường hợp nên thiết, lập biên bạn dạng về việc phạm luật và yêu mong cơ quan tác dụng xử lý theo quy định của pháp luật.

* bạn đọc Vũ Thanh Bình ngơi nghỉ xã Giao Hải, huyện Giao Thủy, tỉnh nam Định hỏi: Việc sửa đổi, xẻ sung, cố gắng thế, hủy vứt di chúc được quy định như thế nào?

Trả lời: Theo Điều 640 Bộ luật pháp Dân sự, việc sửa đổi, xẻ sung, ráng thế, hủy bỏ di chúc được hình thức như sau:

1. Tín đồ lập di chúc hoàn toàn có thể sửa đổi, xẻ sung, cố kỉnh thế, hủy bỏ di chúc đang lập vào bất kể lúc nào.

2. Ngôi trường hợp tín đồ lập di chúc bổ sung cập nhật di chúc thì di chúc đã lập cùng phần bổ sung cập nhật có hiệu lực luật pháp như nhau; nếu một phần của chúc thư đã lập và phần bổ sung cập nhật mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung cập nhật có hiệu lực hiện hành pháp luật.

Xem thêm: Bộ Đề Kiểm Tra 1 Tiết Hóa 10 Chương 1 Trắc Nghiệm, Đề Kiểm Tra 1 Tiết Hóa 10 Chương 1

3. Trường hợp fan lập di chúc thay thế di chúc bởi di chúc bắt đầu thì di chúc trước bị hủy bỏ.